"มีคำถามเราอยากตอบ"
เวทีแห่งการเปิดโอกาส ในการแลกเปลี่ยนความคิด ระหว่างนักศึกษาและอาจารย์
เมื่อวันศุกร์ที่ 27 กันยายน 2562 ณ ห้องออดิทอเรียม 1 อาคาร 11 ชั้น 14 คณะอาจารย์และนักศึกษาคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ทั้งสาขาสถาปัตยกรรมและสาขาการออกแบบภายในทุกชั้นปี เข้าร่วมพบปะพูดคุยกับคณาจารย์ถึงโครงการ แนวคิด และปัญหาต่างๆของคณะ นักศึกษาทุกคนสามารถนำเสนอและแสดงข้อคิดเห็นเพื่อเป็นประโยชน์ต่างๆให้กับคณะของเรา
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19.jpg)
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-4.jpg)
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-16.jpg)
โดยช่วงแรกมีการกล่าวเปิดการประชุมและต้อนรับนักศึกษาทุกๆชั้นปีสู่การประชุมใหญ่ของคณะ ซึ่งจัดเป็นครั้งที่2 โดย
คณบดีคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ ดร.ธีรบูลย์ พิศาลอภิพงศ์
หัวหน้าสาขาวิชาสถาปัตยกรรมศาสตร์ อาจารย์ทนงศักดิ์ รัตนสุคนธ์
หัวหน้าสาขาวิชาการออกแบบภายใน อาจารย์ชานนท์ วาสิงหน
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-6.jpg)
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-7.jpg)
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-12.jpg)
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-9.jpg)
ในกิจกรรมมีแขกรับเชิญพิเศษมาร่วมขึ้นเวทีเพื่อแสดงผลงานและสร้างแรงบันดาลใจให้น้องๆในคณะ โดยท่านแรกพี่ วิชญ์ชาญ หวานชิต ศิษย์เก่าดีเด่นประจำปีการศึกษา 2558 นักออกแบบอิสระและเจ้าของผลงานประกวดแบบระดับชาติและนานาชาติหลายรางวัล
และ พี่วอร์ม วรพิชชา ยาลังฝั้น พี่บัณฑิตที่กำลังจะจบการศึกษาในปี พ.ศ. นี้ โดยนำผลงานศิลปะนิพนธ์ชื่อ โรงแรมคอกหลวง บูติคโฮเทล เชียงใหม่ เข้าประกวดและติด TOP 10 ชิงรางวัลของ Thesis Of the Year in Architecture Award 2019(TOY arch 2019) เพื่อแนะนำแนวทางและแนวคิดการสร้างผลงานให้น้องๆอีกด้วย
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-13.jpg)
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-14.jpg)
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-15.jpg)
อาจารย์กนกวรรณ อุสันโน ได้พูดถึงการออกแบบเพื่อคนทั้งมวล ซึ่งเป็นความเชี่ยวชาญและความสนใจโดยตรงให้นักศึกษาได้เกิดความเข้าใจและสนใจในเรื่อง Area base learning UD.
ผศ.ธราดล เสาร์ชัย นำเรื่องการออกแบบด้วยวัสดุที่เป็นมิตรและยั่งยืน "ดินกับอ.เป็ด" เกี่ยวกับโครงการบ้านดินและการเรียนรู้นอกสถานที่ที่นักศึกษาชั้นปีที่ 1 จะได้เข้าร่วม
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-17.jpg)
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-5.jpg)
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-18.jpg)
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-11.jpg)
นักศึกษาในคณะมีส่วนร่วมในการถาม-ตอบในเรื่องที่ต้องการทราบภายในคณะ มีการเสนอแนวคิดต่างๆให้ทางคณะรับทราบและดำเนินการปรับปรุงต่อไป และทางคณะได้แจ้งความคืบหน้าการดำเนินการแก้ไขปัญหาตามที่ได้รับจากนักศึกษาในการประชุมครั้งที่ผ่านมาให้นักศึกษาและอาจารย์ทุกท่านได้รับทราบโดยทั่วกัน
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-19.jpg)
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-3.jpg)
![](https://arch.spu.ac.th/wp-content/uploads/BM19-2.jpg)